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HOTUBA YA MGENI RASMI MHE. JUMANNE ABDALLAH SAGINI 

(MB.) NA NAIBU WAZIRI WA KATIBA NA SHERIA KATIKA 

UFUNGUZI WA MKUTANO WA PILI WA BARAZA LA PILI LA 

WAFANYAKAZI WA OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI KWA 

MWAKA WA FEDHA 2023/24 ILIYOTOLEWA KATIKA UKUMBI WA 

MIKUTANO WA NSSF, MKOANI MOROGORO APRILI 19, 2024. 

Dkt. Boniphace Luhende, Mwenyekiti wa Baraza, Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali; 

Bw. Mark Mulwambo, Makamu Mwenyekiti wa Baraza, Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali; 

Bi. Alice Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Mteule; Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali; 

Bi. Zuhura Kussaga, Katibu wa Baraza la Wafanyakazi, Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali; 

Bw. Stanley Mahenge, Naibu Katibu wa Baraza la Wafanyakazi, Ofisi 

ya Wakili Mkuu wa Serikali; 

Bw. Mtani Songorwa, Mwenyekiti wa TUGHE, Tawi la Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali; 
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Bi. Sarah Rwezaula, Katibu wa TUGHE Ngazi ya Mkoa Dar es 

Salaam; 

Bw. Nsubisi Mwasandenge, Mwakili wa TUGHE Taifa; 

Viongozi wa TUGHE Tawi la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali; 

Wajumbe wote wa Baraza la Wafanyakazi Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali; 

Waandishi wa Habari;  

Mabibi na Mabwana,  

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  

SOLIDARIIIIIITY; 

MSHIKAMANOOO. 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa 

rehema kwa kutuamsha salama na kutupa nafasi ya kukutana nanyi leo 

hii. Pili, napenda kuwashukuru kwa kunialika ili nifungue kikao hiki. 

Nitumie fursa hii kuipongeza Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS) 

kwa kuwa na Baraza la Wafanyakazi kwani zipo ofisi nyingi sana 

ambazo zimeshindwa kutekeleza takwa hili la kisheria.  

 

Kipekee kabisa nawashukuru Wajumbe kutoka TUGHE Mkoa wa Dar es 

Salaam, kwa kufanya kazi kwa karibu na Tawi la TUGHE la Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali ili kuhakikisha Baraza hili la Wafanyakazi 
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linafanya kazi kama inavyotakiwa kwa mujibu wa Sheria na kwa mujibu 

wa Mkataba kama alivyoeleza Mwenyekiti wa Baraza. 

 

Ndugu wajumbe wa Baraza; 

Nami niungane na Mwenyekiti kwa kuendelea kumshukuru Mhe. Dkt 

Samia Suluhu Hassan kwa namna ambavyo amekuwa akiiangalia Ofisi 

na kuiwezesha kwa kutoa nafasi mbalimbali za viongozi ndani ya Ofisi 

hii. Ni ukweli usiopingika kwamba tangu kuanzishwa kwa Ofisi hii, imetoa 

viongozi wengi ikiwa ni pamoja na Majaji wa Mahakama Kuu, Wakuu wa 

Taasisi mbalimbali, Naibu Katibu Mkuu katika Wizara, wakurugenzi 

kwenye idara mbalimbali za sheria na kuinua baadhi ya viongozi kutoka 

ndani ya Taasisi kama alivyofanya kwa Bi. Alice Edward Mtulo. Uteuzi 

wako Bi. Mtulo ni ishara tosha ya namna ambayo Mhe. Rais alivyo na 

imani kubwa na Ofisi hii. Hivyo, ni matumaini yangu kwamba utatekeleza 

majukumu yako kwa juhudi na ufanisi mkubwa ili tuendelea kumsaidia 

Mhe. Rais katika ujenzi wa Taifa na shughuli za maendeleo. 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Kwa nafasi nyingine tena nakupongeza sana Mwenyekiti kwa kuendelea 

kushirikiana na kutekeleza matakwa ya kisheria kwa kuhakikisha Baraza 

hili linafanyika tena mara ya pili kwa Mwaka wa fedha huu. Pia 

nakupongeza Bw. Mark Mulwambo kwa kutekeleza majukumu yako 

kama Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali na Makamu Mwenyekiti 

kabla ya uteuzi wa Bi. Alice Mtulo. Nakupongeza sana kwa ushirikiano 

wako. 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 
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Baraza hili ni jukwaa muhimu sana mahala pa kazi kwani ni kiunganishi 

kati ya Menejimenti na Wafanyakazi. Ni matumaini yangu kuwa 

mtaendelea kushirikiana ili kuleta ufanisi kwa Mamlaka na Taifa kwa 

ujumla. Hata hivyo niwakumbushe kuwa Serikali inazingatia sana suala 

la taasisi zake kuwa na Mabaraza ya Wafanyakazi kwani yalianzishwa 

kisheria kwa madhumuni ya kuishauri Serikali katika ngazi za Idara, 

Taasisi na Wizara kuhusu usimamizi wa kazi na rasilimali watu, 

utekelezaji wa majukumu, kulinda haki na wajibu wa waajiri na 

wafanyakazi, kutoa ushauri kuhusu kujenga hali bora za kazi, maslahi ya 

watumishi na kusimamia haki na ustawi katika sehemu za kazi.  

Aidha, ni wajibu wa mabaraza haya kuwa vyombo vya ushauri na 

usimamizi katika kuhakikisha kuwa waajiri na watumishi wanatambua 

wajibu na haki zao, pia wanazingatia maadili ya utumishi wao ili kuleta 

matokeo ya utendaji wa kazi yenye tija.  

 

Ndugu wajumbe wa Baraza; 

Kama tulivyosikia matunda ya kuwa na Baraza la Wafanyakazi mahala 

pa kazi yameanza kuonekana ndani ya OWMS. Matunda hayo ni pamoja 

na kuwashirikisha wafanyakazi katika maamuzi mbalimbali ikiwemo 

kuwasilisha changamoto mbalimbali na kuzitafutia ufumbuzi, kama 

ambavyo ilivyo sasa moja kati ya madhumuni ya mkutano huu ni 

kuwawezesha wafanyakazi kupitia makadirio ya Mpango na Bajeti kwa 

Mwaka wa Fedha wa 2024/2025 kwa kuzingatia ukomo wa Bajeti, 

malengo ya Taasisi na maeneo ya vipaumbele.  



5 

 

Utaratibu huu unalenga kukuza uwazi na ushirikishwaji katika maamuzi 

mbalimbali ya Mamlaka ili mtumishi anapotekeleza majukumu yake awe 

akifahamu Dira na Dhima ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali zinamtaka 

afanye nini. Vilevile, mtumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 

anapaswa kufahamu bajeti iliyotengwa kwa ajili ya shughuli zake ndani 

ya Taasisi ili afanye kazi kwa kuzingatia malengo na rasilimali 

zilizokadiriwa kutumika.  

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Nipende kuwakumbusha kwamba Serikali ya awamu ya Sita chini ya 

uongozi wa Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, imedhamiria kwa 

dhati kuondoa uzembe na vitendo vyote vya rushwa mahala pa kazi. Hii 

ni pamoja na kubana matumizi yasiyo ya lazima ili kuongeza tija. Hivyo, 

ni wajibu wa kila mtumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu Serikali kuhakikisha 

anafahamu wajibu wake mahali pa kazi, ili aweze kutekeleza majukumu 

aliyopangiwa na kuhakikisha anayakamilisha katika muda uliopangwa, 

hali kadhalika ahakikishe anatunza mali na vifaa alivyokabidhiwa 

kufanyia kazi. Bila kusahau wajibu wa kuwahi kazini, kufanya kazi kwa 

bidii na kuwa na uzalendo kwa taifa wakati wa utekelezaji wa majukumu 

yake. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Kama tulivyofahamishwa kuwa Ajenda kuu ya Baraza hili ni kupokea na 

kujadili taarifa ya Mpango na Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2024/2025 ya 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. Ambapo nimeelezwa kwamba Ukomo 
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wa bajeti umeongezeka kutoka kiasi cha Shilingi bilioni kumi na saba, 

milioni sabini na tano, laki nane na elfu hamsini (Tshs 

17,075,850,000/=) zilizotengwa Mwaka wa Fedha 2023/2024 hadi kufikia 

ukomo wa kiasi cha Shilingi Bilioni ishirini, milioni mia saba hamsini, 

laki saba na elfu ishirini (Tshs. 20,750,720,000/=) kwa Mwaka wa 

Fedha 2024/2025. Ongezeko hilo ni Shilingi Bilioni Tatu, Milioni mia 

sita sabini na nne, laki nane na elfu sabini (Tshs. 3,674,870,000) 

sawa na ongezeko la asilimia 21.52 ikilinganishwa na Bajeti 

inayoendelea ya Mwaka 2023/2024. Ongezeko hilo la Bajeti litajikita 

katika kuongeza uwezo wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali katika 

utekelezaji wa majukumu yake kwenye malengo, vipaumbele, mipango 

na mikakati iliyopangwa kutekelezwa katika mwaka ujao wa fedha. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Nitumie fursa hii kuishukuru Serikali ya awamu ya sita (06) 

inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa jinsi 

inavyoiwezesha Ofisi hii. Ongezeko la bajeti ni ishara kubwa kwamba 

Mhe. Rais anatambua mchango mkubwa wa Ofisi hii katika kuiwakilisha 

Serikali na Taasisi zake katika mashauri ya madai na usuluhishi ndani na 

nje ya nchi. Jitihada zenu za kuendelea kuokoa fedha ambazo 

zingelipwa kama tungeshindwa kwenye mashauri mbalimbali kama 

ilivyoelezwa ni mchango mkubwa katika kuisaidia Serikali kupeleka 

fedha katika shughuli za maendeleo. 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 
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Nimefurahishwa sana kusikia taarifa yenu ya mafanikio mbalimbali 

mliyopata katika kutekeleza majukumu yenu. Haswa haswa ushindi 

wenu katika mashauri yanayohusisha mabilioni ya fedha za watanzania 

ikiwamo shauri la Usuluhishi baina ya Wakala wa Uagizaji wa Mafuta 

kwa pamoja (PBPA) na Mwanasheria Mkuu wa Serikali dhidi ya Kampuni 

ya Alchemist Energy Traiding DMCC kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu 

ulioipa serikali ushindi wa zaidi ya Dola za Marekani 14,457,182.33 

(Takriban bilioni 36.9 za fedha za kitanzania) 

 

Pia mashauri yenye maslahi mapana kwa taifa ikiwamo shauri la bomba 

la mafuta (Center for Food and Adequate Living Rights and 3 Others 

Versus Attorney General of UG and Others, Reference No. 39/2020), 

mashauri yaliyohusisha mkataba wa Bandari (Alphonce Lusako & 3 

Others vs. The Attorney General & 3 Others, Misc. Civil Cause No. 5 of 

2023; Meczedeck Maganya v. The Attorney General & 2 Others, Misc. 

Civil Cause No 9 of 2023; and Fredrick Attorney Mboma Vs AG), na 

shauri la Kiwanda cha Chalinze Cement (Fair Competition Tribunal 

Versus Scancem International DA, Tribunal Application No. 16/2023) na 

mashauri mengi aliyoeleza mwenyekiti. Hongereni sana kwa kazi nzuri. 

  

Ushindi huu unaonesha wazi kuwa Ofisi hii inawajibika vyema katika 

kutekeleza majukumu yake. Pia unaonesha wazi kuwa Sekta ya sheria 

nchini iko imara na tayari kutatua matatizo ya wananchi, 

wafanyabiashara na wawekezaji. Tunaimani ubora mnaoonoesha 

kwenye kuendesha mashauri haya kutakuwa kivutio kikubwa kwa  



8 

 

wawekezaji nchini  ambao watajione wenye uimara wa sekta yetu ya 

sheria katika kila Nyanja. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Nimeona wazi kuwa idadi kubwa ya mashauri mnayoshughulikia ni 

mashauri ya ardhi. Pia nimefurahi kusikia mikakati mliyojiwekea katika 

kutatua mashauri hayo. Ninaahidi Wizara ya Katiba na Sheria itaendelea 

kushirikiana na Wizara ya Ardhi ili kuendelea na jitihada za kupunguza 

migogoro ya ardhi kwa kuweka mikakati bayana ya kushughulikia 

migogoro hiyo kabla ya kuwasilisha mahakamani au kwenye mabaraza 

ya ardhi. Ni Imani kuwa kushughulikia kwa mashauri haya mapema 

iwezekanavyo kutapunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya mashauri ya 

ardhi.  

Pia Wizara itaendelea kufanya mawasiliano na taasisi mbalimbali za 

Serikali ili kuweza kutoa elimu kuhusu usimamizi bora wa mikataba, 

pamoja na ushauri juu ya hatua mbalimbali za kuchukua ili kuepuka 

kuwa na migogoro isiyo na lazima.  

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Sanjali na hayo, Wizara kama chombo chenye mamlaka ya kuisimamia 

Taasisi zote za sheria na kuhakikisha kuwa utendaji wake uko 

sambamba na malengo yaliyowekwa na Serikali, itapenda mara kwa 

mara kupatiwa taarifa za utekelezaji za robo mwaka, nusu mwaka, na za 

mwisho wa mwaka, ambazo zitabainisha taarifa za mapato na matumizi 

ya fedha, taarifa za uendeshaji wa Mashauri ndani na nje ya nchi, taarifa 
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kuhusu rasilimali watu na pia jinsi gani umakini katika uendeshaji wa 

mashauri unazingatiwa.  

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza 

Kama Wizara naomba kuwahakikishia kuwa tutaendelea kuwaunga 

mkono kwa kazi nzuri mnayoendelea kuifanya licha ya changamoto 

ambazo zimekuwa zikiwakabili na ninaahidi kwamba changamoto 

ambazo mmenieleza nimezichukua na tutazishughulikia kwa kushirikiana 

na viongozi wenzangu ikiwa ni pamoja na kuziwasilisha zile changamoto 

za kiutumishi ili ziweze kushughulikiwa kwa mujibu wa sheria na taratibu 

za Utumishi wa Umma. 

 
Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Naomba kuwasihi kuendelea kujiepusha na migongano isiyo na tija hasa 

migogoro na migongano kati ya Menejimenti, Watumishi na Chama cha 

Wafanyakazi (TUGHE), kwa kuwa kuendeleza migogoro husababisha 

ufanisi wa kazi kushukuka au kutoonekana na hivyo kuifanya Wizara 

ishindwe kutimiza azma yake ya kuisimamia vizuri Ofisi ya Wakili Mkuu 

wa Serikali. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kuwasihi mtumie muda wenu 

vizuri katika kujadili hoja mbalimbali katika kikao hiki kwa ufanisi mzuri. 

Ni matumaini yangu mtalitumia baraza hili kuhimiza kila mtumishi ajue 

wajibu wake wa kutumia muda wa kazi ipasavyo kwa kufanya kazi kwa 
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bidii ili kuiwezesha Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kusonga mbele 

katika kutekeleza maagizo ya serikali pamoja na kutoa huduma kwa 

wakati.  

Baada ya kusema haya, sasa natamka rasmi kuwa Mkutano wa pili wa 

Baraza la Pili la Wafanyakazi la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serkali kwa 

Mwaka wa Fedha 2023/24, umefunguliwa rasmi.  

 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA. 


